Qua Trung Quốc không làm thủ tục xuất cảnh phạt đến 5 triệu đồng

Ngày hỏi:25/09/2020

Tôi muốn biết về người tự ý qua Trung Quốc mà không làm thủ tục xuất xảnh có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3a Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định.

      Như vậy, hành vi qua lại biên giới quốc gia như trường hợp trên không làm thủ tục xuất cảnh bị phạt đến 5.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn