Quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:19/11/2018

Em đang là sinh viên của trường Đại học Luật, có thắc mắc này em muốn nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Cho em hỏi việc quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia bị phạt thế nào? Em có thể tham khảo vấn đề này ở đâu?

Hồ Anh (076***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 3 và Điểm a Khoản 8 Điều 60 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo thì hành vi quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia sẽ bị xử phạt như sau:

      3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      c) Quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về khu vực bảo vệ di tích lịch sử - văn hóa; hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia; che khuất đèn tín hiệu giao thông; chăng ngang qua đường giao thông, bảng chỉ dẫn công cộng;

      ...

      8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc tháo dỡ quảng cáo đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này;

      Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia) có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Đồng thời, sẽ bị buộc tháo dỡ quảng cáo.

      Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi quảng cáo trên bảng, băng-rôn không tuân theo quy định về hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn