Quay clip để tống tiền bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:02/11/2018

Rất mong Ban biên tập hỗ trợ giúp tôi vấn đề sau: Vừa qua em gái tôi bị người khác đánh ghen nhằm và bị một người nào đó quay lại clip. Với người đánh ghen nhằm em tôi thì họ đã xin lỗi. Tuy nhiên người quay lại clip này bảo với em tôi là phải trả họ 10 triệu chứ không sẽ úp lên mạng clip bị đánh ghen lên mạng. Em tôi thì không muốn bị mọi người hiểu lầm, nhưng nó là sinh viên lấy đâu ra tiền nên nó nhờ tôi giúp đỡ, nên Ban biên tập cho tôi hỏi với hành vi quay clip để tống tiền bị xử phạt như thế nào?

(****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, có quy định:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản. Bên cạnh đó còn có thể áp dụng hình phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

      Ngoài ra với hành vi này còn có thể bị truy cứu về tội cưỡng đoạtt tài sản theo quy định tại Điều 170 Bộ luật Hình sự 2015 như sau:

      1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

      d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

      đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      e) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

      b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

      b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      => Như vậy tùy vào mức độ tính chất phạm tội mà có mức xử phạt tương ứng, cao nhất là 20 năm tù và còn có thể bị phạt tiền đến 100 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn