Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi được quy định như thế nào? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Bảo - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi được quy định tại Điều 7 Luật người cao tuổi năm 2009 với nội dung như sau:

      - Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi là quỹ xã hội, từ thiện.

      - Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi được hình thành từ các nguồn sau đây:

      + Đóng góp tự nguyện, tài trợ của tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài;

      + Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước;

      + Các khoản thu hợp pháp khác.

      - Việc thành lập, hoạt động và quản lý Quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về quỹ chăm sóc và phát huy vai trò người cao tuổi. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật người cao tuổi năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn