Quy định về tiền mai táng bà mẹ Việt Nam anh hùng bị mất

Ngày hỏi:14/12/2016

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin hỏi về chế độ của bà mẹ Việt Nam anh hùng. Trường hợp bà mẹ Việt Nam anh hùng đã từ trần có được nhà nước xây mộ cho không. Và thủ tục như thế nào để được hỗ trợ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bà mẹ Việt Nam anh hùng là một trong những người có công với cách mạng theo Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2005.

      Các chế độ với bà mẹ Việt Nam anh hùng theo Điều 15 Pháp lệnh người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung 2012 hưởng các chế độ sau:

      1. Các chế độ ưu đãi đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng bao gồm:

      a) Các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ quy định tại Điều 14 của Pháp lệnh người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung 2012;

      b) Phụ cấp hàng tháng;

      c) Trợ cấp người phục vụ đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình;

      d) Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm;

      đ) Nhà nước và xã hội tặng nhà tình nghĩa hoặc hỗ trợ về nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 4 của Pháp lệnh người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung 2012.

      2. Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình được Nhà nước mua bảo hiểm y tế.

      Khi bà mẹ Việt Nam anh hùng chết thì chế độ ưu đãi được áp dụng theo khoản 4 Điều 23 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

      - Người tổ chức mai táng được nhận tiền mai táng phí;

      - Đại diện thân nhân hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.

      Trong trường hợp này, việc xây dựng mộ cho bà mẹ Việt Nam anh hùng do người tổ chức mai táng thực hiện. Nhà nước sẽ hỗ trợ tiền mai táng phí cho người này khi thực hiện xây mộ cho bà mẹ Việt Nam anh hùng.

      Thủ tục hưởng chế độ mai táng phí:

      Căn cứ Điều 39 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH hồ sơ bao gồm:

      - Bản khai của người tổ chức mai táng (Mẫu TT1);

      - Giấy chứng tử;

      - Hồ sơ của bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      - Quyết định giải quyết mai táng phí (Mẫu TT2).

      Người tổ chức mai táng có trách nhiệm gửi hồ sơ tới Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Thời hạn giải quyết: 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Ủy ban nhân dân xác nhận và gửi phòng lao động thương binh và xã hội để kiểm tra.

      Phòng lao động thương binh và xã hội có trách nhiệm kiểm tra và tổng hợp danh sách gửi Sở lao động thương binh và xã hội;

      Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày nhận đủ các giấy tờ có trách nhiệm đối chiếu, ghép hồ sơ người có công đang quản lý với hồ sơ đề nghị hưởng mai táng phí, trợ cấp một lần và ra quyết định.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tiền mai táng bà mẹ Việt Nam anh hùng bị mất. Bạn nên tham khảo chi tiết Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn