Quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi đánh người và hủy hoại tài sản

Ngày hỏi:20/12/2016

Chúng em có 7 người đang trong tình trạng say rượu. Lúc thấy hai người đi đường đi qua. Nói vài câu không dễ nghe, một trong số chúng em đa lao lên tát họ. Họ bỏ chạy, có hai người trong nhóm đã đập phá chiếc xe máy của họ. Chúng em vi phạm trong lúc say rượu. Xã lập hai biên bản phạt 2.000.000 đồng và 4.000.000 đồng. Và bồi thường người bị hư xe 1.000.000 đồng. Công an xã làm vậy đúng hay sai? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thứ nhất, đối với hành vi đánh người: Người vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác

      Thứ hai, Đối với hành vi cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác, sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành chính đối với hành vi đánh người và hủy hoại tài sản. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 167/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn