Quy tắc ứng xử Tại nhà ga, bến xe ô tô, bến tàu, thuyền, sân bay trên địa bàn thành phố Hà Nội

Ngày hỏi:16/03/2017

Tôi hiện đang sinh sống tại thành phố Hà Nội. Tôi được biết thành phố Hà Nội đã ban hành Quy tắc ứng xử nơi công cộng trên địa bàn thông qua các phương tiện thông tin. Tuy nhiên, tôi vẫn không rõ lắm, cho tôi hỏi: Quy tắc ứng xử Tại nhà ga, bến xe ô tô, bến tàu, thuyền, sân bay trên địa bàn thành phố Hà Nội được quy định như thế nào? Quy định cụ thể tại văn bản nào? Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời! Trần Hoàng Minh Trí, địa chỉ mail minhtri****@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quy tắc ứng xử Tại nhà ga, bến xe ô tô, bến tàu, thuyền, sân bay trên địa bàn thành phố Hà Nội được hướng dẫn tại Điều 9 Quy tắc ứng xử nơi công cộng trên địa bàn thành phố Hà Nội ban hành kèm theo Quyết định 1665/QĐ-UBND, theo đó:

    Điều 9. Tại nhà ga, bến xe ô tô, bến tàu, thuyền, sân bay

    NÊN LÀM:

    1. Giữ gìn trật tự, an ninh, tôn trọng quy định chung.

    2. Xếp hàng mua vé đúng quy định.

    3. Trao đổi thông tin, tuân thủ hướng dẫn đầy đủ.

    KHÔNG NÊN LÀM:

    1. Tranh giành khách, đón xe, trả khách trái quy định.

    2. Chất, chở đồ đạc, hàng hóa cẩu thả.

    3. Mua, bán hàng rong.

    4. Bày biện, ăn uống, ngủ, nghỉ tùy tiện.

    Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật  về Quy tắc ứng xử Tại nhà ga, bến xe ô tô, bến tàu, thuyền, sân bay trên địa bàn thành phố Hà Nội, được quy định tại Quyết định 1665/QĐ-UBND. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn