Quy trình, thủ tục xét tặng Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể ở Hội đồng cấp Nhà nước

Ngày hỏi:11/08/2017

Quy trình, thủ tục xét tặng Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể ở Hội đồng cấp Nhà nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Kim Hân hiện đang sống và làm việc tại Bình Phước. Tôi có dịp đi du lịch với công ty ra Huế. Tôi đã được xem trình diễn nhã nhạc cung đình Huế. Theo như tôi biết thì nhã nhạc cung đình Huế là bộ môn nghệ thuật và đã được công nhân là di sản văn hóa phi vật thể. Những nghệ nhân biểu diễn sẽ được phong tặng danh hiệu Nghệ nhân ưu tú nếu đáp ứng đủ điều kiện. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi quy trình, thủ tục xét tặng Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể ở Hội đồng cấp Nhà nước được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy trình, thủ tục xét tặng Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể ở Hội đồng cấp Nhà nước được quy định tại Điều 15 Nghị định 62/2014/NĐ-CP quy định về xét tặng danh hiệu "Nghệ nhân nhân dân", "Nghệ nhân ưu tú" trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể, theo đó:

      1. Cơ quan thường trực của Hội đồng cấp Nhà nước có nhiệm vụ giúp Hội đồng thực hiện các công việc sau:

      a) Trình Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập Hội đồng cấp Nhà nước;

      b) Tiếp nhận, kiểm tra về tính hợp lệ, đầy đủ của các giấy tờ, tài liệu của hồ sơ do Hội đồng chuyên ngành cấp Bộ gửi; trong trường hợp cần bổ sung, chỉnh sửa các tài liệu, có trong hồ sơ cần hướng dẫn để Hội đồng chuyên ngành cấp Bộ hoàn thiện và nộp lại chậm nhất sau 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản hướng dẫn bổ sung, chỉnh sửa;

      c) Đăng tải danh sách cá nhân được Hội đồng chuyên ngành cấp Bộ đề nghị xét tặng trên cổng thông tin điện tử của Chính phủ và phương tiện thông tin đại chúng thuộc Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch để lấy ý kiến nhân dân trong thời gian 15 ngày làm việc;

      d) Gửi tài liệu, hồ sơ đề nghị xét tặng đến các thành viên của Hội đồng và tổ chức cuộc họp của Hội đồng để xét chọn.

      2. Hội đồng cấp Nhà nước tổ chức thẩm định hồ sơ và xét chọn như sau:

      a) Thẩm định về thành phần và tính chính xác, hợp lệ của các tài liệu có trong hồ sơ; sự đáp ứng tiêu chuẩn của cá nhân đối với từng danh hiệu quy định tại Điều 5 và Điều 6 Nghị định này;

      b) Tiếp nhận, xử lý kiến nghị của tổ chức, cá nhân (nếu có) và tiến hành bỏ phiếu, kín để chọn cá nhân có đủ tiêu chuẩn xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú”;

      c) Đăng tải kết quả xét chọn trên Cổng thông tin điện tử của Chính phủ và phương tiện thông tin đại chúng thuộc Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch trong thời gian 15 ngày làm việc;

      d) Hoàn chỉnh hồ sơ, trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, trình Chủ tịch nước quyết định phong tặng danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú”;

      đ) Gửi văn bản báo cáo về kết quả xét chọn của Chủ tịch Hội đồng cấp Nhà nước cùng với 03 (ba) bộ hồ sơ quy định tại Khoản 4, Điều 11 Nghị đinh này đến Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương theo thời gian quy định trong Kế hoạch xét tặng danh hiệu “Nghệ nhân ưu tú”;

      e) Thông báo bằng văn bản kết quả xét chọn tới Hội đồng chuyên ngành cấp Bộ.

      Trên đây là tư vấn về quy trình, thủ tục xét tặng Nghệ nhân ưu tú trong lĩnh vực di sản văn hóa phi vật thể ở Hội đồng cấp Nhà nước. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Nghị định 62/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghệ nhân ưu tú
    Di sản văn hóa phi vật thể
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn