Quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/02/2017

Quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi được biết, Quốc hội vừa ban hành luật quy định về hoạt động tôn giáo, tín ngưỡng. Vấn đề này hoàn toàn mới ở Việt Nam nên tôi cũng có nhiều thắc mắc. Quý anh chị cho tôi hỏi: Quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Điều 7 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 thì quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc được quy định như sau:

      1. Hoạt động tôn giáo theo hiến chương, điều lệ và văn bản có nội dung tương tự (sau đây gọi chung là hiến chương) của tổ chức tôn giáo.

      2. Tổ chức sinh hoạt tôn giáo.

      3. Xuất bản kinh sách và xuất bản phẩm khác về tôn giáo.

      4. Sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu văn hóa phẩm tôn giáo, đồ dùng tôn giáo.

      5. Cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới cơ sở tôn giáo.

      6. Nhận tài sản hợp pháp do tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tự nguyện tặng cho.

      7. Các quyền khác theo quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

      Quyền của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc được quy định tại Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 và luật này có hiệu lực từ ngày 01/01/2018.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn