Quyền được bảo vệ để không bị xâm hại tình dục của trẻ em

Ngày hỏi:23/10/2018

Tôi đang làm việc tại một trung tâm bảo trợ xã hội. Tôi đang tìm hiểu về các quyền đối với trẻ em để phục vụ cho nhu cầu công việc. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi quyền được bảo vệ để không bị xâm hại tình dục của trẻ em được quy định như thế nào? Cảm ơn!

Kim Ngân - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền được bảo vệ để không bị xâm hại tình dục của trẻ em được quy định tại Điều 25 Luật trẻ em 2016, theo đó:

      Trẻ em có quyền được bảo vệ dưới mọi hình thức để không bị xâm hại tình dục.

      Ngoài ra liên quan tới vấn đề này chúng tôi sẽ gửi đến bạn những thông tin sau:

      Trẻ em có quyền được biết cha đẻ, mẹ đẻ, trừ trường hợp ảnh hưởng đến lợi ích tốt nhất của trẻ em; được duy trì mối liên hệ hoặc tiếp xúc với cả cha và mẹ khi trẻ em, cha, mẹ cư trú ở các quốc gia khác nhau hoặc khi bị giam giữ, trục xuất; được tạo điều kiện thuận lợi cho việc xuất cảnh, nhập cảnh để đoàn tụ với cha, mẹ; được bảo vệ không bị đưa ra nước ngoài trái quy định của pháp luật; được cung cấp thông tin khi cha, mẹ bị mất tích.

      Trên đây là tư vấn về quyền được bảo vệ để không bị xâm hại tình dục của trẻ em. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn