Quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi của trẻ em được quy định thế nào?

Ngày hỏi:01/06/2017

Quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi của trẻ em được quy định thế nào? Chào ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thúy, đang sinh sống ở Hải Phòng, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi của trẻ em được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Thúy_097**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi của trẻ em được quy định tại Điều 24 Luật trẻ em 2016, theo đó:

    1. Trẻ em được chăm sóc thay thế khi không còn cha mẹ; không được hoặc không thể sống cùng cha đẻ, mẹ đẻ; bị ảnh hưởng bởi thiên tai, thảm họa, xung đột vũ trang vì sự an toàn và lợi ích tốt nhất của trẻ em.

    2. Trẻ em được nhận làm con nuôi theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi.

    Trên đây là quy định về quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi của trẻ em. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật trẻ em 2016.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn