Quyền được khai sinh và có quốc tịch của trẻ em được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2018

Theo tôi được biết thì trẻ em sinh là là phải có khai sinh và quốc tịch, tuy nhiên tôi lại không chắc về vấn đề nay nên muốn hỏi mọi người là: Quyền được khai sinh và có quốc tịch của trẻ em được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. XIn cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền được khai sinh và có quốc tịch của trẻ em được quy định tại Điều 13 Luật trẻ em 2016 với nội dung như sau:

      Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về quyền được khai sinh và có quốc tịch của trẻ em. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật trẻ em 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn