Quyền sống của trẻ em được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Quyền sống của trẻ em
Ngày hỏi:16/08/2018

Bất kể ai từ khi sinh ra đều có quyền được sống và không ai được quyền xâm phạm đến quyền đó, với trẻ em cũng vậy, cũng có quyền được sống và quyền này của trẻ em được pháp luật rất coi trọng và bảo vệ bởi trẻ em là những sinh linh bé nhỏ và rất dễ bị tổn thương. Vậy, cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì quyền sống của trẻ em được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền sống của trẻ em được quy định tại Điều 12 Luật trẻ em 2016 với nội dung như sau:

      Trẻ em có quyền được bảo vệ tính mạng, được bảo đảm tốt nhất các Điều kiện sống và phát triển.

      Bên cạnh đó, tại Luật này cũng có quy định về quyền được khai sinh và có quốc tịch của trẻ em như sau:

      Trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về quyền sống của trẻ em. Để hiểu hơn về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật trẻ em 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn