Quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của mọi người

Ngày hỏi:01/11/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về hoạt động tôn giáo theo quy định tại Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004 thì quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của mọi người được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Mỹ Hạnh - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của mọi người được quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004, theo đó:

      Công dân có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào.

      Nhà nước bảo đảm quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của công dân. Không ai được xâm phạm quyền tự do ấy.

      Các tôn giáo đều bình đẳng trước pháp luật.

      Công dân có tín ngưỡng, tôn giáo hoặc không có tín ngưỡng, tôn giáo cũng như công dân có tín ngưỡng, tôn giáo khác nhau phải tôn trọng lẫn nhau.

      Trên đây là tư vấn về quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của mọi người theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn