Quyền xử phạt vi phạm hành chính về an ninh trật tự, xã hội của Trạm trưởng, Đội trưởng, Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy

Ngày hỏi:21/02/2018

Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về an ninh trật tự, an toàn xã hội của Trạm trưởng, Đội trưởng, Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Cà Mau. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, Trạm trưởng, Đội trưởng, Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy trong quá trình làm nhiệm vụ được áp dụng những hình thức xử phạt hành chính nào về an ninh trật tự, an toàn xã hội? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe!  Minh Dương (duong***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 12/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

      Theo đó, thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về an ninh trật tự, an toàn xã hội của Trạm trưởng, Đội trưởng, Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 2 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 900.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 1.200.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về an ninh trật tự, an toàn xã hội của Trạm trưởng, Đội trưởng, Thủy đội trưởng Cảnh sát đường thủy. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn