Sản xuất phim đưa lên mạng phải xin giấy phép phổ biến phim hay phát hành phim?

Ngày hỏi:19/06/2019

Đơn vị của em là trung tâm trực thuộc công ty truyền hình cáp, bên em đang làm 1 dự án phim. Phim này do công ty em đứng ra hợp tác sản xuất. Cho em hỏi để đưa phim này lên mạng internet thì bên em phải xin giấy phép phổ biển phim hay phát hành phim ạ? Em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sản xuất phim đưa lên mạng phải xin giấy phép phổ biến phim hay phát hành phim?
      (ảnh minh họa)
    • Để giải quyết thắc mắc của bạn thì trước hết cần làm rõ thế nào là hoạt động phổ biến phim và thế nào là hoạt động phát hành phim.

      Theo Khoản 8, 9 Điều 4 Luật điện ảnh 2006 thì:

      - Phát hành phim là quá trình lưu thông phim thông qua hình thức bán, cho thuê, xuất khẩu, nhập khẩu.

      - Phổ biến phim là việc đưa phim đến công chúng thông qua chiếu phim, phát sóng trên truyền hình, đưa lên mạng Internet và phương tiện nghe nhìn khác.

      Đối chiếu với trường hợp của bạn, công ty bạn sản xuất phim và muốn đưa phim này lên mạng internet thì đây là hoạt động phổ biến phim. Do vậy công ty bạn cần làm thủ tục xin cấp giấy phép phổ biến phim.

      Về chi tiết hồ sơ, thủ tục xin cấp giấy phép, bạn vui lòng tham khảo tại bài viết sau:

      >>> Thành phần hồ sơ đề nghị cấp giấy phép phổ biến phim.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn