Sau bao lâu khi người chấp hành quyết định đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn thì ra quyết định truy tìm?

Ngày hỏi:15/01/2020

Từ khi có quyết định áp dụng đưa người vào cơ sở cai nghiện bắt buộc mà người đó bỏ trốn đến mấy ngày sau thì mới ra quyết định truy tìm đối tượng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định: Trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc của Tòa án nhân dân cấp huyện, cơ quan Công an cấp huyện chủ trì, phối hợp với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội đưa người đi thi hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 17 Điều 17 Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định: Trường hợp người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn trước khi đưa vào cơ sở, thì cơ quan Công an cấp huyện nơi Tòa án quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm.

      Như vậy, khi cơ quan có thẩm quyền thi hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện phát hiện người thi hành bỏ trốn thì ngay sau đó công an huyện sẽ ra quyết định truy tìm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn