Sinh con năm 2015, chồng không được hưởng hai tháng trợ cấp thai sản?

Ngày hỏi:15/05/2017

Bạn đọc số 0121*** hỏi: Chồng tôi đi làm có tham gia BHXH. Tôi không đi làm, không tham gia BHXH và sinh con năm 2015. Chồng tôi có được hưởng 2 tháng trợ cấp thai sản không?

    Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

    • Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Lao động nữ sinh con hoặc NLĐ nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng NLĐ nhận nuôi con nuôi. Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Tuy nhiên, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 chỉ có hiệu lực từ 1.1.2016, và do bạn sinh con năm 2015, nên chồng bạn sẽ không được hưởng chế độ này.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn