Sử dụng chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích hết hạn thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/08/2021

Sử dụng chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích hết hạn thì sẽ bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 22 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích hết hạn.

      Như vậy, trường hợp sử dụng chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích hết hạn thì sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, tịch thu tang vật vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được (Điểm a Khoản 5 và Điểm b Khoản 6).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn