Sử dụng điện sai mục đích có phải bồi thường không?

Ngày hỏi:08/08/2019

Tôi thuê nhà và sử dụng để buôn bán hàng ăn. Tôi nạp tiền điện đầy đủ theo hợp đồng cũ của xưởng sản xuất xe rùa cũ. Bây giờ tôi làm hàng ăn và vẫn trả tiền điện theo hợp đồng đó thì bên điện lực đòi truy thu tôi tiền điện. Bảo sử dụng sai mục đích kinh doanh. Nhờ anh chị tư vấn hộ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Nghị định 137/2013/NĐ-CP quy định về các hành vi vi phạm của bên mua điện bao gồm:

      - Trì hoãn việc thực hiện hợp đồng đã ký;

      - Sử dụng điện sai mục đích ghi trong hợp đồng;

      - Sử dụng quá công suất đã đăng ký trong biểu đồ phụ tải được ghi trong hợp đồng mua bán điện vào giờ cao điểm;

      - Không thanh lý hợp đồng khi không sử dụng điện;

      - Chậm trả tiền điện theo quy định mà không có lý do chính đáng;

      - Trì hoãn hoặc không bồi thường cho bên bán điện về những thiệt hại do lỗi của mình gây ra;

      - Các hành vi khác vi phạm các quy định về mua bán điện.

      Ngoài ra, căn cứ Khoản 2 Điều 46 Luật Điện lực 2004 thì khách hàng sử dụng điện có các nghĩa vụ sau đây:

      - Thanh toán tiền điện đầy đủ, đúng thời hạn và thực hiện các thoả thuận khác trong hợp đồng mua bán điện;
      ...

      - Bồi thường khi gây thiệt hại cho bên bán điện theo quy định của pháp luật;

      Theo thông tin bạn cung cấp thì trước kia theo hợp đồng cũ là bạn mua điện để phục vụ cho như cầu sản xuất xe rùa, hiện tại bạn dùng điện với mục đích bán hàng ăn uống.

      Như vậy, rất có thể bên bạn có hành vi vi phạm "sử dụng điện sai mục đích ghi trong hợp đồng". Có sai mục đích sử dụng hay không bạn vui lòng kiểm tra lại nội dung hợp đồng được ký kết giữa hai bên. Theo đó, nếu việc sử dụng điện sai mục đích dẫn đến thiệt hại hoặc tiền điện vượt mức thì bên bán điện có quyền thu thêm tiền của bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn mang tính tham khảo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn