Sử dụng ma túy đá sẽ bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:25/03/2019

Em trai tôi hiện đang là sinh viên tại Hà Nội. Mới đây, gia đình tôi nhận được thông báo, em trai tôi và bạn của nó tổ chức sử  dụng ma túy đá tại nhà nghỉ và bị bắt. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Với trường hợp của em trai tôi thì nó sẽ bị xử phạt thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì em trai bạn và một số người bạn của bạn ấy thuê nhà nghỉ để sử dụng ma túy đá, thì em trai bạn và bạn của em trai bạn có thể bị truy cứu về tội " Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy". Có quy định. Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      Bên cạnh đó. Trong trường hợp em trai của bạn khi bị bắt khi đang sử dụng trái phép chất ma túy nếu không phải chịu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn