Tàu thủy lưu trú du lịch được xếp những hạng nào trong tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch?

Ngày hỏi:03/08/2017

Việc xếp hạng tàu thủy lưu trú du lịch theo tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Nha Trang, Khánh Hòa. Gần đây tôi có quan tâm đến lĩnh vực du lịch. Qua tìm hiểu, tôi được biết, hiện nay, các cơ sở lưu trú du lịch hoạt động rất mạnh trong đó có mô hình tàu thủy lưu trú du lịch, tỷ lệ thuận với sự phát triển của ngành du lịch. Tuy nhiên, tôi thắc mắc theo quy định mới của Luật Du lịch vừa được ban hành thì tàu thủy lưu trú du lịch được xếp những hạng nào theo tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch? Nội dung này tôi có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong Ban biên tập dành thời gian giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn rất nhiều! 

Lê Hà (ha***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tàu thủy lưu trú du lịch được xếp những hạng nào trong tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch?
      (ảnh minh họa)
    • Từ ngày 01/01/2018, Luật Du lịch 2017 chính thức có hiệu lực thi hành. Theo đó, cơ sở lưu trú du lịch là nơi cung cấp dịch vụ phục vụ nhu cầu lưu trú của khách du lịch.

      Việc xếp hạng tàu thủy lưu trú du lịch theo tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch được quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Du lịch 2017. Cụ thể:

      Tàu thủy lưu trú du lịch được xếp hạng theo tiêu chuẩn quốc gia về xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch. Hạng cơ sở lưu trú du lịch bao gồm 01 sao, 02 sao, 03 sao, 04 sao và 05 sao.

      Theo đó, chỉ được sử dụng từ “sao” hoặc hình ảnh ngôi sao để quảng cáo về xếp hạng tàu thủy lưu trú du lịch sau khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch;

      Như vậy, theo tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch thì tàu thủy lưu trú du lịch có thể được công nhận ở các hạng: 01 sao, 02 sao, 03 sao, 04 sao, 05 sao.

      Liên quan đến nội dung này, để bạn nắm rõ hơn, Ban biên tập gửi đến bạn một số thông tin như sau:

      Tàu thủy lưu trú du lịch là phương tiện thuỷ chở khách du lịch có buồng ngủ (phòng ngủ và phòng vệ sinh) trên hành trình có neo đậu cho khách ngủ qua đêm. Thuyền viên bao gồm thuyền trưởng, thuyền phó, máy trưởng, máy phó, thủy thủ, thợ máy.

      Pháp luật hiện hành trao thẩm quyền thẩm định, công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch nói chung, tàu thủy du lịch nói riêng cho các chủ thể sau:

      - Tổng cục Du lịch thẩm định, công nhận cơ sở lưu trú du lịch hạng 04 sao và hạng 05 sao;

      - Cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh thẩm định, công nhận cơ sở lưu trú du lịch hạng 01 sao, hạng 02 sao và hạng 03 sao.

      Để đăng ký công nhận hạng tàu thủy du lịch, chủ thể có nhu cầu cần chuẩn bị:

      - Đơn đề nghị công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định;

      - Bản tự đánh giá chất lượng của cơ sở lưu trú du lịch theo quy định trong tiêu chuẩn quốc gia về xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch;

      - Danh sách người quản lý và nhân viên trong cơ sở lưu trú du lịch;

      - Bản sao có chứng thực văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ và giấy chứng nhận thời gian làm việc trong lĩnh vực du lịch của người quản lý, trưởng bộ phận trong cơ sở lưu trú du lịch.

      Trên đây là nội dung tư vấn đối với thắc mắc của bạn về xếp hạng tàu thủy lưu trú du lịch theo tiêu chí xếp hạng cơ sở lưu trú du lịch. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Luật Du lịch 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn