Thăm dò, khai quật khảo cổ không có giấy phép thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/08/2021

Thăm dò, khai quật khảo cổ không có giấy phép thì sẽ bị xử phạt thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi thăm dò, khai quật khảo cổ không có giấy phép.

      Như vậy, trường hợp thăm dò, khai quật khảo cổ không có giấy phép thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời, tịch thu tang vật vi phạm có được và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu (Khoản 4, 5 Điều 24 này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn