Tham gia vay tiền bằng cách cầm cố CMND liệu có vi phạm quy định pháp luật hay không?

Ngày hỏi:13/05/2014
Xung quanh trường đại học tôi đang học có nhiều cửa hiệu cầm đồ treo biển quảng cáo "cho vay tiền lãi suất thấp, chỉ cần thế chấp chứng minh thư nhân dân (CMND)". Xin hỏi, nếu tôi tham gia vay tiền bằng cách cầm cố CMND liệu có vi phạm quy định pháp luật hay không và nếu có thì sẽ bị xử phạt theo hình thức nào? Trần Minh Hồng (quận Nam Từ Liêm)

    Nội dung này được Báo Hà Nội Mới tư vấn như sau:

    • - Điều 9 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình đề cập mức xử phạt vi phạm quy định về quản lý, sử dụng CMND như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Không xuất trình CMND khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

      b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi CMND;

      c) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ CMND khi có yêu cầu của người có thẩm quyền.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Sử dụng CMND của người khác để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      b) Tẩy xóa, sửa chữa CMND;

      c) Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn CMND để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp CMND;

      b) Làm giả CMND;

      c) Sử dụng CMND giả.

      4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi thế chấp CMND để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

      5. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại điểm b Khoản 2, Khoản 3 Điều này.

      6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc thu hồi CMND đối với hành vi quy định tại điểm b Khoản 2 Điều này.

      VietBao.vn (Theo_Hà Nội Mới )

    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn