Thành lập văn phòng đại diện của cơ quan báo chí mà không thông báo phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/10/2020

Trường hợp, tổ chức thành lập văn phòng đại diện của cơ quan báo chí mà không thông báo bằng văn bản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phạt bao nhiêu? Xin được hỗ trợ theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 21 Nghị định 119/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/12/2020) quy định như sau:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sau đây: Không thông báo bằng văn bản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thành lập, đình chỉ, chấm dứt hoạt động văn phòng đại diện của cơ quan báo chí; không thông báo bằng văn bản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cử, thay đổi, đình chỉ hoạt động của phóng viên thường trú.

      Như vậy, trường hợp tổ chức không thông báo bằng văn bản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thành lập văn phòng đại diện của cơ quan báo chí thì có thể phạt đến 50 triệu đồng. Mức phạt này là mức phạt đối với tổ chức (Khoản 2 Điều 4 Nghị định 119/2020/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn