Thiếu khuyến cáo "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" có bị phạt?

Ngày hỏi:09/08/2019

Tôi thấy trên ti vi có nhiều quảng cáo về các sản phẩm diệt côn trùng đều có khuyến cáo "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng". Anh chị cho tôi hỏi trường hợp quảng cáo những sản phẩm diệt côn trùng mà không có khuyến cáo này thì có bị phạt không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 71 Nghị định 158/2013/NĐ-CP thì:

      "2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong gia dụng và y tế thiếu một trong các nội dung sau đây:

      a) Tên hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong gia dụng và y tế;

      b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường;

      c) Tính năng, công dụng;

      d) Lời khuyến cáo: “Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng” hoặc “Hạn chế phạm vi sử dụng đối với các sản phẩm có sử dụng hóa chất trong Danh mục hạn chế sử dụng”.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này."

      Đối với quảng cáo chế phẩm diệt côn trùng thì lời khuyến cáo "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" là quy định bắt buộc. Đối với quảng cáo thiếu khuyến cáo sẽ bị phạt từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó, còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc tháo gỡ hoặc xóa quảng cáo vi phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn