Thời gian bị đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là bao lâu?

Ngày hỏi:25/05/2020

Thời hạn áp dụng đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là bao lâu? Đối với những đối tượng bị áp dụng biện pháp xử phạt vi phạm hành chính là đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc. Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian bị đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 93 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, có quy định:

      - Đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm pháp luật quy định tại Điều 94 của Luật này để lao động, học văn hoá, học nghề, sinh hoạt dưới sự quản lý của cơ sở giáo dục bắt buộc.

      - Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc từ 06 tháng đến 24 tháng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên những đối tượng bị áp dụng biện pháp xử phạt vi phạm hành chính là đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, thì thời hạn áp dụng biện pháp trên sẽ từ 06 tháng đến 24 tháng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn