Thôn, xóm có được thành lập Quỹ Đền ơn đáp nghĩa không?

Ngày hỏi:21/09/2019

Vào dịp kỷ niệm ngày thương binh liệt sĩ, Trưởng thôn có tổ chức vận động thu quỹ Đền ơn đáp nghĩa tại địa bàn thôn. Tôi thấy những hộ dân chúng tôi phải đóng rất nhiều khoản khá vô lý. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì Thôn, xóm có được thành lập Quỹ Đền ơn đáp nghĩa không? Xin tư vấn giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thôn, xóm có được thành lập Quỹ Đền ơn đáp nghĩa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 45/2006/NĐ-CP thì Quỹ Đền ơn đáp nghĩa được thành lập ở các cấp sau:

      "1. Quỹ Đền ơn đáp nghĩa trung ương.

      2. Quỹ Đền ơn đáp nghĩa ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi chung là Quỹ Đền ơn đáp nghĩa cấp tỉnh).

      3. Quỹ Đền ơn đáp nghĩa ở huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh (gọi chung là Quỹ Đền ơn đáp nghĩa cấp huyện).

      4. Quỹ Đền ơn đáp nghĩa ở xã, phường, thị trấn (gọi chung là Quỹ Đền ơn đáp nghĩa cấp xã)."

      Theo quy định trên thì Quỹ Đền ơn đáp nghĩa được thành lập từ cấp xã trở lên. Không có quy định nào về trường hợp thôn, xóm phải thành lập Quỹ Đền ơn đáp nghĩa. Trường hợp này có dấu hiệu lạm thu của người dân, do đó, bạn nên phản ánh lên chủ tịch UBND cấp xã về hành vi của Trưởng thôn khi tổ chức việc thu quỹ không đúng quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn