Thủ tục chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc

Ngày hỏi:21/03/2017

Thủ tục chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về Thủ tục chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 92/2012/NĐ-CP hướng dẫn biện pháp thi hành Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo thì:

      Tổ chức tôn giáo khi chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc có trách nhiệm gửi văn bản đề nghị đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 2 Điều này. Văn bản đề nghị chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc nêu rõ những nội dung sau:

      a) Tên tổ chức tôn giáo trực thuộc trước khi chia, tách và dự kiến tên tổ chức tôn giáo trực thuộc sau khi chia, tách;

      b) Lý do chia, tách;

      c) Danh sách dự kiến những người đại diện tổ chức tôn giáo trực thuộc chia, tách;

      d) Số lượng tín đồ trước và sau khi chia, tách;

      đ) Phạm vi hoạt động tôn giáo;

      e) Dự kiến nơi đặt trụ sở của tổ chức.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Thủ tục chia, tách tổ chức tôn giáo trực thuộc. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 92/2012/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn