Thủ tục hưởng chế độ thanh niên xung phong khi bị mất giấy tờ

Ngày hỏi:05/05/2017
Tôi tham gia thanh niên xung phong từ năm 1968 đến năm 1973. Hiện tôi bị mất hết giấy tờ và chưa được hưởng chế độ gì. Xin hỏi, trường hợp của tôi cần làm thủ tục thế nào để được hưởng chế độ ưu đãi?
 

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Theo nội dung đơn trình bày, bà tham gia thanh niên xung phong từ năm 1968 đến năm 1973 về địa phương, hiện chưa được hưởng bất cứ chế độ gì, thuộc diện lập hồ sơ hưởng chế độ theo Quyết định 40/2011/QĐ-TTg ngày 27/7/2011 của Thủ tướng Chính phủ.

      Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 4 và Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 08/2012/TTLT-BLĐTBXH-BNV-BTC ngày 16/4/2012, trường hợp thanh niên xung phong không còn một trong các giấy tờ quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 4 thì phải nộp bản khai có chứng thực của UBND cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trước khi tham gia thanh niên xung phong (bản chính) gửi UBND cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn