Thủ tục thành lập quỹ từ thiện được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/06/2017

Thủ tục thành lập quỹ từ thiện được quy định như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngân Khánh. Hiện đang sinh sống tại thành phố Đà Nẵng. Tôi và một số người đang có ý định thành lập một quỹ từ thiện nhưng tôi thì không rõ thủ tục thành lập quỹ từ thiện, quản lý tài chính quỹ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong sớm nhận được phản hồi từ anh/chị. Tôi chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.

Ngân Khánh (khanh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục thành lập quỹ từ thiện được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Điều kiện thành lập quỹ, hồ sơ, thủ tục thành lập quỹ, quản lý tài chính của quỹ từ thiện thực hiện theo quy định tại Nghị định 30/2012/NĐ-CP về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, từ thiện và Thông tư 02/2013/TT-BNV hướng dẫn Nghị định 30/2012/NĐ-CP về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành.

      Theo đó, quỹ được thành lập khi có đủ những điều kiện quy định tại Điều 8 Nghị định 30/2012/NĐ-CP như sau:

      1. Mục đích hoạt động phù hợp với quy định tại Điều 2 Nghị định này.

      2. Có sáng lập viên thành lập quỹ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.

      3. Ban sáng lập quỹ có đủ số tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.

      4. Có hồ sơ thành lập quỹ theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.

      Hồ sơ thành lập quỹ từ thiện được thành lập 01 (một) bộ và gửi đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền, bao gồm:

      a) Đơn đề nghị thành lập quỹ;

      b) Dự thảo điều lệ quỹ;

      c) Tài liệu chứng minh tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định 30/2012/NĐ-CP;

      d) Sơ yếu lý lịch, phiếu lý lịch tư pháp của các thành viên ban sáng lập quỹ và các tài liệu theo quy định tại Điều 9, Điều 10 hoặc Điều 11 Nghị định 30/2012/NĐ-CP.

      Thẩm quyền cấp Giấy phép thành lập và công nhận điều lệ quỹ theo quy định tại Điều 16 Nghị định 30/2012/NĐ-CP.

      Chậm nhất sau 40 (bốn mươi) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 16 Nghị định 30/2012/NĐ-CP có trách nhiệm cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ quỹ, trường hợp không cấp phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục thành lập quỹ từ thiện, quản lý tài chính quỹ. Để có thể hiểu rõ hơn về nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 30/2012/NĐ-CP và Thông tư 02/2013/TT-BNV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn