Thủ tục xét công nhận người hoạt động cách mạng

Ngày hỏi:19/12/2016

Ông Lê Văn Cần (Đà Nẵng) tham gia cách mạng từ năm 1944. Năm 2006, được tặng Kỷ niệm chương Chiến sĩ bị tù đầy. Ông làm Phó Chủ tịch UBND phường từ năm 1975. Năm 1985, ông nghỉ việc. Đến nay, ông chưa được hưởng chế độ gì. Vậy ông Cần phải làm thủ tục gì để được hưởng chế độ của Nhà nước?

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Điều 5, Điều 6 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định, những người có đủ điều kiện sau đây được xem xét xác nhận là người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945:

      - Tham gia hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945.

      - Được kết nạp vào Đảng Cộng sản Đông Dương hoặc được kết nạp lại trước ngày 19/8/1945, được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền công nhận theo quy định tại Chỉ thị số 27-CT/TW ngày 24/12/1977 của Ban Bí thư Trung ương Đảng (khóa IV) về chính sách, chế độ đối với cán bộ, đảng viên hoạt động lâu năm và Thông tri số 07-TT/TC ngày 21/3/1979 của Ban Tổ chức Trung ương hướng dẫn vận dụng tiêu chuẩn và xác nhận những đối tượng hưởng chính sách, chế độ đối với người hoạt động cách mạng trước ngày 19/8/1945.

      Không xác nhận đối với trường hợp bị khai trừ khỏi Đảng.

      Căn cứ xác nhận người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945

      Điều 6 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP quy định về căn cứ xác nhận người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945 thì đối với người hoạt động cách mạng còn sống, căn cứ một trong các giấy tờ sau:

      - Lý lịch của cán bộ, đảng viên khai từ năm 1962 trở về trước do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quản lý.

      - Lý lịch khai trong Cuộc vận động bảo vệ Đảng theo Chỉ thị số 90-CT/TW ngày 1/3/1965 của Ban Bí thư Trung ương Đảng (khóa III).

      - Lý lịch đảng viên khai năm 1975, 1976 theo Thông tri số 297/TT-TW ngày 20/4/1974 của Ban Bí thư Trung ương Đảng (khóa III) đối với người hoạt động cách mạng được kết nạp vào Đảng sau năm 1969 và người hoạt động liên tục ở các chiến trường B, C, K từ năm 1954 đến ngày 30/4/1975.

      Người hoạt động cách mạng đã hy sinh, từ trần từ ngày 30/6/1999 trở về trước thì căn cứ một trong các giấy tờ sau có ghi nhận thời gian tham gia hoạt động cách mạng:

      - Lý lịch theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

      - Hồ sơ của người đã được khen thưởng Huân chương Sao vàng, Huân chương Hồ Chí Minh, Huân chương Độc lập.

      - Hồ sơ liệt sĩ.

      - Lịch sử đảng bộ từ cấp xã trở lên được các cơ quan Đảng có thẩm quyền thẩm định và đã xuất bản.

      - Hồ sơ, tài liệu đang lưu giữ tại cơ quan lưu trữ của Đảng, Nhà nước, Bảo tàng lịch sử của Trung ương và địa phương từ cấp huyện trở lên.

      Đối với người hoạt động cách mạng đã hy sinh, từ trần từ sau ngày 30/6 /1999 thì căn cứ để xem xét, công nhận theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

      Thẩm quyền xem xét công nhận đối với người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945 thuộc trách nhiệm của các cơ quan tổ chức Đảng.

      Về đề nghị xem xét công nhận người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945 đối với ông Lê Văn Cần, đề nghị ông Cần hoặc đại diện thân nhân hoàn thiện hồ sơ theo các quy định nêu trên và nộp hồ sơ tại Ban thường vụ Thành ủy nơi ông Cần hoặc đại diện thân nhân cư trú để có căn cứ xem xét xác nhận, giải quyết trả lời theo thẩm quyền.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn