Thực hiện công trình điện lực không đúng thiết kế phê duyệt bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:06/08/2019

Em chào mọi người, anh chị cho em hỏi về vấn đề này ạ: quy trình hạ ngầm dây điện nhổ cột điện thay bằng tủ điện mà không đúng thiết kế đã được phê duyệt thì xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thực hiện công trình điện lực không đúng thiết kế phê duyệt bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 6 Nghị định 134/2013/NĐ-CP quy định về Vi phạm các quy định về xây dựng, lắp đặt công trình điện


      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      b) Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây, trạm điện, các thiết bị điện ngoài phạm vi đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      5. Ngoài các hình thức xử phạt chính, tổ chức, cá nhân vi phạm còn có thể bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

      a) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này;

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn lắp đặt công trình điện không như thiết kế bạn đầy. Tuy nhiên, nếu việc lắp ráp công trình điện trên thuộc phạm vi cho phép hay có được sự phê duyệt của cơ quan có thẩm quyền thì không bị xử phạt. Ngược lại thì bị phạt từ 5 triệu đến 10 triệu, có thể bị buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn