Thương binh, bệnh binh được khám giám định lại mức thương tật khi nào?

Ngày hỏi:29/08/2019

Mới được chuyển về công tác tại phòng lao động thương binh xã hội của huyện. Để làm tốt công việc của mình Ban biên tập cho tôi hỏi. Thương bệnh binh được khám giám định lại mức thương tật khi nào ạ? Mong nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại quy định tại Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP, có quy định về các trường hợp được giám định lại chế độ thương tật.

      Điều 30. Giám định lại thương tật

      - Người bị thương được kết luận thương tật tạm thời thì sau ba năm được giám định để xác định tỷ lệ thương tật vĩnh viễn.

      - Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

      -Người bị thương đã giám định thương tật nhưng còn sót vết thương chưa giám định thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

      -Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

      + Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

      + Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

      + Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

      + Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

      + Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

      + Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

      + Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

      +Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

      Và tại Điều 1 Nghị định có quy định về phạm vi điều chỉnh của Nghị định như sau:

      Nghị định này hướng dẫn về điều kiện xác nhận, chế độ ưu đãi đối với người có công và thân nhân theo quy định của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng (sau đây gọi tắt là Pháp lệnh); việc xử lý vi phạm; trách nhiệm của các cơ quan quản lý nhà nước trong việc thực hiện Pháp lệnh.

      Thương binh, bệnh binh cũng thuộc phạm vi điều chỉnh của quy định nên trên. Vậy nên nếu thương binh và bệnh binh thuộc các trường hợp trên thì sẽ được khám giám định lại mức độ thương tật. Còn không thuộc các trường hợp trên thì không được bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn