Thương binh hạng mấy khi mất thì người thân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng?

Ngày hỏi:03/12/2019

Nhờ trả lời giúp mình thương binh hạng mấy khi mất thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng? Mong sớm nhận phản hồi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương binh hạng mấy khi mất thì người thân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định chế độ ưu đãi với thân nhân thương binh khi chết như sau:

      Thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

      => Như vậy, không phải tất cả thương binh khi chết thân nhân đều được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng, mà trợ cấp này chỉ chi trả cho thân nhân của những thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên.

      Đối chiếu theo quy định tại Điều 6 Nghị định 236-HĐBT về xếp hạng thương binh như sau:

      - Hạng 1: mất từ 81% đến 100% sức lao động do thương tật; mất hoàn toàn khả năng lao động, cần có người phục vụ.

      - Hạng 2: mất từ 61% đến 80% sức lao động do thương tật: mất phần lớn khả năng lao động, còn tự phục vụ được.

      - Hạng 3: Mất từ 41% đến 60% sức lao động do thương tật: mất khả năng lao động ở mức trung bình.

      - Hạng 4: Mất từ 21 đến 40% sức lao động do thương tật: giảm nhẹ khả năng lao động.

      => Như vậy, theo quy định trên thì thương binh hạng 2 và hạng 1 khi mất thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng nếu đáp ứng điều kiện hưởng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn