Tiêu chuẩn để trở thành Tổng biên tập báo in

Ngày hỏi:21/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Để được bổ nhiệm thành Tổng biên tập cơ quan báo chí cần đáp ứng tiêu chuẩn gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Với quy định hiện hành thì người đứng đầu cơ quan báo chí là Tổng biên tập (đối với báo in, báo điện tử), là Tổng giám đốc hoặc giám đốc (đối với báo nói, báo hình).

      Theo đó, tại Khoản 2 Điều 23 Luật Báo chí 2016 có quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm người đứng đầu cơ quan báo chí gồm:

      - Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo không áp dụng tiêu chuẩn này;

      - Có thẻ nhà báo còn hiệu lực. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo, tạp chí khoa học không áp dụng tiêu chuẩn này;

      - Có phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian thi hành hình thức kỷ luật từ khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động.

      Trên đây là nội dung trả lời về tiểu chuẩn để được bổ nhiệm người đứng đầu cơ quan báo chí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn