Tiêu chuẩn Xây dựng thiết chế và phong trào văn hóa, thể thao cơ sở trong xét và công nhận Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới

Ngày hỏi:28/02/2017

Tôi tên là Nguyễn Minh Tâm, địa chỉ mail minhnguyen0809****@gmail.com, tôi muốn hỏi: Tiêu chuẩn Xây dựng thiết chế và phong trào văn hóa, thể thao cơ sở trong xét và công nhận Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới được quy định như thế nào? Tôi hiện đang là một cán bộ xã, tôi rất quan tâm tới các quy định về "Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới". Nay tôi có thắc mắc như trên. Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị. Xin cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật nhiều. Trân trọng.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn Xây dựng thiết chế và phong trào văn hóa, thể thao cơ sở trong xét và công nhận Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới được hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 17/2011/TT-BVHTTDL hướng dẫn về tiêu chuẩn, trình tự, thủ tục xét và công nhận “Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới” do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành, theo đó:

      3. Xây dựng thiết chế và phong trào văn hóa, thể thao cơ sở

      a) Trung tâm Văn hóa-Thể thao xã có cơ sở vật chất, trang thiết bị bảo đảm; ổn định về tổ chức; hoạt động thường xuyên, hiệu quả; từng bước đạt chuẩn theo quy định của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch;

      b) 100% thôn (làng, ấp, bản và tương đương) có Nhà Văn hóa-Khu thể thao; trong đó 50% Nhà Văn hóa-Khu thể thao đạt chuẩn theo quy định của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch;

      c) 100% thôn (làng, ấp, bản và tương đương) duy trì được phong trào sinh hoạt câu lạc bộ; phong trào văn hóa, văn nghệ và thể thao quần chúng. Hằng năm, xã tổ chức được Liên hoan văn nghệ quần chúng và thi đấu các môn thể thao;

      d) Di tích lịch sử-văn hóa, cảnh quan thiên nhiên được bảo vệ; các hình thức sinh hoạt văn hóa, thể thao truyền thống và thuần phong mỹ tục của địa phương được bảo tồn.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Tiêu chuẩn Xây dựng thiết chế và phong trào văn hóa, thể thao cơ sở trong xét và công nhận Xã đạt chuẩn văn hóa nông thôn mới, được quy định tại Thông tư 17/2011/TT-BVHTTDL. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn