Tổ chức tôn giáo trong nước gia nhập tổ chức tôn giáo nước ngoài có được không?

Ngày hỏi:20/05/2017

Tổ chức tôn giáo trong nước gia nhập tổ chức tôn giáo nước ngoài có được không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là sinh viên trường Khoa học xã hội và Nhân văn TPHCM. Hiện em đang làm tiểu luận có chi tiết về việc các tổ chức tôn giáo ở các nước khác nhau gia nhập với nhau. Vấn đề này ở Việt Nam hiện pháp luật quy định như thế nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp em thắc mắc này.
Nguyễn Tấn Bửu - 08358***

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề này được quy định cụ thể tại Điều 53 Luật tín ngưỡng, tôn giáo như sau:
    1. Trước khi gia nhập tổ chức tôn giáo nước ngoài, tổ chức tôn giáo có trách nhiệm gửi hồ sơ đề nghị đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương.
    2. Hồ sơ đề nghị gồm:
    a) Văn bản đề nghị nêu rõ tên tổ chức tôn giáo, mục đích, thời điểm gia nhập; tên, hiến chương, tôn chỉ, mục đích hoạt động, trụ sở chính của tổ chức tôn giáo nước ngoài;
    b) Văn bản chấp thuận hoặc văn bản mời gia nhập của tổ chức tôn giáo nước ngoài.
    3. Cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương có trách nhiệm trả lời bằng văn bản trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ; trường hợp không chấp thuận phải nêu rõ lý do.
    4. Khi chấm dứt tham gia tổ chức tôn giáo nước ngoài, tổ chức tôn giáo có trách nhiệm thông báo bằng văn bản đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương chậm nhất là 20 ngày kể từ ngày chấm dứt.
    Văn bản thông báo nêu rõ tên tổ chức tôn giáo, tên tổ chức tôn giáo nước ngoài đã gia nhập, lý do chấm dứt, thời điểm bắt đầu chấm dứt.
    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề gia nhập tổ chức tôn giáo nước ngoài, để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Tín ngưỡng tôn giáo 2016
    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn