Tổng biên tập báo điện tử có cần trình độ cao cấp chính trị không?

Ngày hỏi:08/07/2020

Cho em được hỏi đối với người đứng đầu cơ quan báo chí là Tổng biên tập báo điện tử thì có cần yêu cầu về trình độ cao cấp chính trị không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người đứng đầu cơ quan báo chí là Tổng biên tập (đối với báo in, báo điện tử), là Tổng giám đốc hoặc giám đốc (đối với báo nói, báo hình). Theo Khoản 2 Điều 23 Luật Báo chí 2016 thì người đứng đầu cơ quan báo chí phải đạt tiêu chuẩn sau:

      - Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo không áp dụng tiêu chuẩn này;

      - Có thẻ nhà báo còn hiệu lực. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo, tạp chí khoa học không áp dụng tiêu chuẩn này;

      - Có phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian thi hành hình thức kỷ luật từ khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động.

      Quy định này không đặt ra tiêu chuẩn về trình độ cao cấp chính trị đối với người đứng đầu cơ quan báo chí. Như vậy thì Tổng biên tập báo điện tử phải đáp ứng 4 tiêu chuẩn nêu trên mà không cần tiêu chuẩn về trình độ cao cấp chính trị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn