Trả lời bạn đọc: Về Chính sách thân nhân liệt sỹ

Tôi là vợ liệt sĩ, chồng tôi hy sinh khi chúng tôi chưa có con. Bố mẹ của chồng tôi đã chết trước khi anh nhập ngũ. Sau thời gian chồng tôi được báo tử, tôi đi tái giá nhưng không có con với người chồng sau. Nay người chồng thứ hai của tôi đã chết. Vậy, tôi có được hưởng trợ cấp tuất liệt sĩ không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 - Điều 5 – Mục 3 – Chương I Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ, trường hợp vợ hoặc chồng liệt sĩ đã lấy chồng hoặc vợ khác nhưng có nuôi con liệt sĩ đến tuổi trưởng thành hoặc chăm sóc bố, mẹ liệt sĩ khi còn sống được Uỷ ban Nhân dân cấp xã công nhận thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.
      Trường hợp của bà chưa có con với liệt sĩ, bố mẹ đẻ của liệt sĩ đã chết trước khi liệt sĩ nhập ngũ do vậy bà không thuộc diện được hưởng trợ cấp tiền tuất liệt sĩ theo qui định tại Nghị định 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn