Trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận bệnh binh

Ngày hỏi:10/01/2017

Bà Nguyễn Thị Kim Liên (tỉnh Bến Tre): Bố tôi nhập ngũ tháng 11/1976, tại Trung đội tàu thuyền Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Bến Tre. Tháng 5/1981, bố tôi xuất ngũ do bị bệnh viêm tai giữa mãn tính và viêm xương chũm mãn tính, tỷ lệ thương tật là 65%. Theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa, bố tôi đủ điều kiện giải quyết chính sách. Xin hỏi, bố tôi có được giải quyết chế độ bệnh binh và trợ cấp xuất ngũ không? Nếu có thì được hưởng từ thời điểm nào? Căn cứ để được hưởng các chế độ chính sách đó?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Khoản 2, Điều 34 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định về trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận bệnh binh như sau: “Các cơ quan có thẩm quyền theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an ra quyết định cấp Giấy chứng nhận bệnh binh và trợ cấp, phụ cấp bệnh tật”.

      Đề nghị bà liên hệ với cơ quan Quân sự tại địa phương để được hướng dẫn, xem xét giải quyết theo thẩm quyền.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bệnh binh
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn