Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/10/2016

Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi thường xuyên theo dõi tin tức và thấy hiện nay rất hay xảy ra các vụ cháy tại các quán karaoke, vũ trường, gây ra hậu quả rất nghiêm trọng về người và của. Tôi biết chúng ta có rất nhiều những quy định về việc phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke. Cho tôi hỏi: Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Bình Minh, Đồng Tháp (SĐT: 0911***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke được quy định tại Điều 8 Thông tư 47/2015/TT-BCA Hướng dẫn về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, theo đó:

      Chủ cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke thực hiện việc trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở thuộc phạm vi quản lý, cụ thể như sau:

      1. Trang bị phương tiện chữa cháy

      Cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke trang bị bình bột chữa cháy xách tay loại có khối lượng chất bột chữa cháy ABC bằng hoặc lớn hơn 4kg, hoặc bình khí CO2 chữa cháy xách tay loại có khối lượng chất chữa cháy bằng hoặc lớn hơn 5kg, bảo đảm 01 bình/50 m2 và bán kính bảo vệ của một bình nhỏ hơn hoặc bằng 15 m.

      2. Trang bị hệ thống báo cháy, chữa cháy tự động, hệ thống họng nước chữa cháy trong nhà đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke, cụ thể:

      a) Trang bị hệ thống báo cháy tự động đối với cơ sở có diện tích sử dụng từ 200 m2 hoặc khối tích từ 1000 m3 trở lên.

      b) Trang bị hệ thống chữa cháy tự động đối với:

      - Cơ sở khung thép mái tôn có diện tích từ 1200 m2 trở lên;

      - Cơ sở có 01 hoặc 02 tầng có diện tích từ 3500 m2 trở lên;

      - Cơ sở cao từ 3 tầng trở lên.

      c) Trang bị hệ thống họng nước chữa cháy trong nhà đối với cơ sở có khối tích từ 5.000 m3 trở lên hoặc cơ sở thuộc diện phải trang bị hệ thống chữa cháy tự động.

      3. Các phương tiện phòng cháy và chữa cháy quy định tại khoản 1 Điều này được bố trí cạnh lối ra, vào, trên chiếu nghỉ buồng thang, ở sảnh, hành lang hoặc những nơi dễ thấy, dễ sử dụng. Riêng hệ thống chuông báo cháy hoặc hệ thống phát thanh báo cháy được trang bị tới từng phòng của cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke. Phương tiện phòng cháy và chữa cháy được kiểm tra chất lượng theo định kỳ cho từng loại.

      4. Tiêu chuẩn, chất lượng phương tiện phòng cháy và chữa cháy được thực hiện theo tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy hiện hành (TCVN 7062: (ISO 7165), chữa cháy - Bình chữa cháy xách tay - Đặc tính và cấu tạo; TCVN 7027: (ISO 11601), chữa cháy - Xe đẩy chữa cháy - Đặc tính và cấu tạo; TCVN 5738: Hệ thống báo cháy tự động - Yêu cầu kỹ thuật; TCVN 7336: Phòng cháy chữa cháy - Hệ thống sprinkler tự động - Yêu cầu thiết kế và lắp đặt; TCVN 3890: ).

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở kinh doanh vũ trường, karaoke, được quy định tại Thông tư 47/2015/TT-BCA. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn