Trẻ 3 tuổi khuyết tật có được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng không?

Ngày hỏi:07/11/2020
Theo kết quả khám chữa bệnh y học bác sĩ nhi Trung ương thì con em thuộc bại não khuyết tật mức độ nặng. Khi ra xã hỏi thì ngoài xã nói cháu còn nhỏ (mới 3 tuổi) chưa làm được chế độ trợ cấp hàng tháng cho bé. Căn cứ quy định nào mà xã nói vậy ạ?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định về đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng:

      Trẻ em khuyết tật, người khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật về người khuyết tật.

      Và tại Khoản 1 Điều 44 Luật Người khuyết tật 2010 có quy định đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

      - Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

      - Người khuyết tật nặng.

      Và quy định tại Luật Trẻ em 2016 thì trẻ em là người dưới 16 tuổi.

      Căn cứ những quy định trên, trẻ em (người dưới 16 tuổi) là người khuyết tật nặng thì sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng. Như vậy, dù con bạn mới 3 tuổi nhưng có giấy xác nhận là người khuyết tật nặng thì vẫn được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT