Trẻ em có bố mẹ đang đi cai nghiện thì có được xác định là không có nơi nương tựa?

Ngày hỏi:07/11/2020

Cho em hỏi trường hợp trẻ em có cả bố và mẹ đang bị đưa đi cai nghiện bắt buộc, đang ở với bà thì có được xác định là trẻ em không có nơi nương tựa hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 9 Điều 5 Nghị định 56/2017/NĐ-CP quy định về trẻ em không nơi nương tựa bao gồm:

      Trẻ em có cả cha và mẹ đang chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Như vậy trường hợp trẻ em có cả bố và mẹ đang đi cai nghiện bắt buộc, hiện đang sống với bà thì vẫn được xác định là không có nơi nương tựa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn