Trẻ em có được bày tỏ ý kiến trong các cuộc họp không?

Ngày hỏi:01/06/2017

Trẻ em có được bày tỏ ý kiến trong các cuộc họp không? Chào ban biên tập Thư ký luật, tôi là Toàn, đang sinh sống ở Hà Tĩnh, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trẻ em có được bày tỏ ý kiến trong các cuộc họp không? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Toàn_093**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyền được bày tỏ ý kiến và hội họp của trẻ em được quy định tại Điều 34 Luật trẻ em 2016, theo đó:

    Trẻ em có quyền được bày tỏ ý kiến, nguyện vọng về các vấn đề liên quan đến trẻ em; được tự do hội họp theo quy định của pháp luật phù hợp với độ tuổi, mức độ trưởng thành và sự phát triển của trẻ em; được cơ quan, tổ chức, cơ sở giáo dục, gia đình, cá nhân lắng nghe, tiếp thu, phản hồi ý kiến, nguyện vọng chính đáng.

    Trên đây là quy định về quyền được bày tỏ ý kiến và hội họp của trẻ em. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật trẻ em 2016.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn