Trẻ em không có quốc tịch ở Việt Nam có những quyền gì?

Ngày hỏi:01/06/2017

Trẻ em không có quốc tịch ở Việt Nam có những quyền gì? Chào ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thuận, đang sinh sống ở Kiên Giang, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trẻ em không có quốc tịch ở Việt Nam có những quyền gì? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Hoàng Thuận_093**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyền của trẻ em không quốc tịch được quy định tại Điều 36 Luật trẻ em 2016, theo đó:

    Trẻ em không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, trẻ em lánh nạn, tị nạn được bảo vệ và hỗ trợ nhân đạo, được tìm kiếm cha, mẹ, gia đình theo quy định của pháp luật Việt Nam và Điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    Trên đây là quy định về quyền của trẻ em không quốc tịch. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật trẻ em 2016.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn