Trẻ em nghiện ma túy có được xác định là có hoàn cảnh đặc biệt không?

Ngày hỏi:07/11/2020

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt có bao gồm trẻ em nghiện ma túy không ạ? Xin cảm ơn đã tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm g Khoản 1 Điều 10 Luật Trẻ em 2016 có quy định như sau:

      "Điều 10. Trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt

      1. Trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt bao gồm các nhóm sau đây:

      g) Trẻ em nghiện ma túy"

      Theo đó, trẻ em nghiện ma túy được xác định là trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt.

      Điều 9 Nghị định 56/2017/NĐ-CP quy định cụ thể trẻ em nghiện ma túy bao gồm:

      - Trẻ em nghiện ma túy trong cơ sở cai nghiện.

      - Trẻ em nghiện ma túy đang áp dụng biện pháp cai nghiện, điều trị nghiện tại gia đình, cộng đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn