Trẻ mồ côi cha hoặc mẹ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng khi nào?

Ngày hỏi:12/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, đối với trường hợp trẻ dưới 16 tuổi mà mất cha hoặc mất mẹ thì có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP có quy định:

      Điều 5. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

      1. Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp quy định sau đây:
      ...

      c) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

      d) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      đ) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      ...

      => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp mồ côi cha hoặc mẹ sẽ không được nhận trợ cấp hàng tháng. Mà người đó chỉ được nhận khi mồ côi cha hoặc mẹ người còn lại mất tích. Hoặc mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội. Hoặc mồ côi cha hoặc mẹ người còn lại đang phải chấp hành án hình sự hoặc án hành chính mà không có mặt để chăm nom trẻ dưới 16 tuổi.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn