Trình tự tặng Giấy khen Gia đình văn hóa

Ngày hỏi:10/11/2018

Theo quy định của pháp luật hiện hành (đang có hiệu lực pháp luật) thì trình tự, thủ tục tặng Giấy khen Gia đình văn hóa cho các hộ gia đình được thực hiện như thế nào? Vui lòng hướng dẫn giúp địa phương chúng tôi. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định về xét tặng danh hiệu "Gia đình văn hóa"; "Thôn văn hóa", "Làng văn hóa", "Ấp văn hóa", "Bản văn hóa", "Tổ dân phố văn hóa" thì trình tự tặng Giấy khen Gia đình văn hóa được thực hiện như sau:

      1. Trưởng khu dân cư tổng hợp danh sách các hộ gia đình đạt danh hiệu Gia đình văn hóa đủ điều kiện tặng Giấy khen Gia đình văn hóa.

      2. Trưởng khu dân cư triệu tập cuộc họp bình xét, thành phần gồm:

      - Cấp ủy, Trưởng khu dân cư, Trưởng ban Công tác Mặt trận, đại diện các ngành, các tổ chức đoàn thể;

      - Đại diện hộ gia đình trong danh sách được bình xét.

      3. Tổ chức cuộc họp bình xét:

      - Cuộc họp được tiến hành khi đạt 60% trở lên số người được triệu tập tham dự;

      - Hình thức bình xét: Bỏ phiếu kín hoặc biểu quyết;

      - Kết quả: Các gia đình được đề nghị tặng Giấy khen Gia đình văn hóa khi có từ 60% trở lên thành viên dự họp đồng ý. Trong trường hợp số lượng gia đình được đề nghị tặng Giấy khen vượt quá 15% tổng số gia đình được công nhận danh hiệu Gia đình văn hóa 3 năm liên tục thì căn cứ số phiếu đồng ý, lấy từ cao xuống thấp.

      4. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả cuộc họp bình xét, Trưởng khu dân cư lập hồ sơ theo quy định tại Điều 10 Nghị định 122/2018/NĐ-CP trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định.

      5. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị tặng Giấy khen, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ra Quyết định tặng Giấy khen Gia đình văn hóa (Mẫu số 13).

      Lưu ý: Các biểu mẫu trên đây được quy định cụ thể tại Nghị định 122/2018/NĐ-CP.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn