Trốn đi cai nghiện bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:04/06/2020

Tôi trốn việc phải đi cai nghiện thì sẽ như thế nào ạ? Đây là câu hỏi của anh Hiệp ở địa chỉ mail hoahiep***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trốn đi cai nghiện bị xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 95 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      - Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      - Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

      Nếu bạn trốn không đi cai nghiện thì có thể bị áp dụng các hình thức xử lý như sau:

      Theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định:

      - Trường hợp người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn trước khi đưa vào cơ sở, thì cơ quan Công an cấp huyện nơi Tòa án quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm.

      Ngoài ra, tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc; đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Như vậy, nếu bạn trốn đi cai nghiện thì sẽ bị Công an cấp huyện nơi Tòa án quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm; ngoài ra, bạn còn bị xử phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn